LẤY GÁI VỀ LÀM VK (full)

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ

#17 Bác sỹ cưa cẩm “gái ngành”

Bữa ăn hôm ấy, chúng tôi nói rất nhiều chuyện, nói về công việc bác sĩ ngày làm mười mấy tiếng của anh, nói về cuộc sống mới của tôi trong những tháng ngày đến Sài Gòn, nói về cả những sở thích chung của chúng tôi.
Dương nói thích sống cuộc sống đơn giản, ngày đi làm, tối về nấu cơm phụ vợ việc nhà, thỉnh thoảng có thời gian thì đến Chùa thăm bọn trẻ và các sư cô, đời cứ như thế trôi qua thêm sáu mươi năm nữa là hết.
Nghe anh nói thế tự nhiên tôi lại nhớ đến ai đó, người ấy từ nhỏ đến lớn chưa phải đeo tạp dề nấu ăn bao giờ nhưng vẫn lóng ngóng vào bếp rửa rau làm cá giúp tôi, người ấy có lần còn bị đứt tay vì mải mê vật lộn với mấy con cá, người ấy lúc nào cũng thích những món ăn tôi nấu, vì chỉ cần tôi bê ra một mâm cơm ngon, đôi mắt lúc nào cũng lạnh nhạt của anh sẽ sáng lên. Người ấy lúc nào cũng nói “không thích làm từ thiện” nhưng mỗi khi có tin nhắn ủng hộ người nghèo hay người dân vùng bão, anh lại chẳng chần chừ nhắn mấy tin liên tiếp.
Tôi điên rồi… điên rồi… sao lúc nào trong đầu cũng quẩn quanh hình ảnh của Huy thế này!!!
Tôi cầm cốc trà lạnh lên uống một ngụm cho tỉnh táo lại, sau đó cố cười thật tự nhiên với Dương:

• – Ai lấy anh chắc sướng nhất đấy, làm bác sĩ kiếm ra tiền, có thể chữa bệnh cho gia đình, xong rồi còn chịu chia sẻ việc nhà với vợ nữa. Nói chung đàn ông như anh chắc gái theo đầy cả xe tải đúng không?
  • – Làm gì có, đến giờ anh vẫn chưa có người yêu đây này. Bố mẹ ở quê cứ giục sốt cả ruột lên rồi.
  • – Sao lại chưa có người yêu? À, chắc anh làm bác sĩ bận quá nên không có thời gian yêu đương chứ gì?
  • – Ừ, một phần vì thế, với cả anh cũng chưa thấy ai phù hợp nữa.
  • – Để em đoán xem nào, tiêu chí của mấy ông bác sĩ là phải sạch sẽ đầu tiên này, nhìn ai càng trắng trẻo sạch sẽ càng tốt, rồi tiếp theo đó là phải có công việc tốt, còn phải đảm việc nhà, đúng không?

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Dương lắc đầu, anh thật thà nhìn tôi:
  • – Không yêu cầu cao thế đâu. Anh thích bình thường thôi.
Thật ra năm tôi hai tư tuổi cũng từng mơ ước được sống bình thường như Dương, lấy một người chồng bình thường, hai vợ chồng cố gắng làm việc, có rau ăn rau có cháo ăn cháo, sau đó sẽ đón mẹ tôi đến ở cùng, cùng nhau phụng dưỡng mẹ lúc tuổi già.
Thế nhưng bây giờ mới hơn hai năm trôi qua thôi mà nhiều thứ thay đổi thật đấy, tôi không còn mẹ, không còn gia đình, không có nổi một chút tự tin ít ỏi để yêu người đàn ông nào, nói gì đến việc mơ cao lấy một người chồng đàng hoàng nữa.
Sau khi ăn xong, Dương đưa tôi về tận phòng trọ, tôi vào đến nơi rồi mà anh vẫn không chịu nổ máy lái đi, cứ ngồi trong xe vẫy vẫy tay với tôi.

• – Anh về đi.
  • – Em vào phòng đóng cửa đi rồi anh về.
Tôi phì cười, giả vờ lườm anh một cái rồi cũng mở cửa vào phòng, năm phút sau mới nghe tiếng ô tô của anh đi khỏi ngõ xóm tôi.
Kể ra thì tôi thấy Dương cũng rất tốt, tốt theo kiểu trong sạch giản dị, người có tiền nhưng không tỏ ra coi thường những người như chúng tôi mà dễ gần, dễ chịu. Cách anh nói chuyện không giống như anh Nhân, không làm tôi thấy gò bó hay sợ sệt, nhưng mà chẳng hiểu sao tôi vẫn thấy thiếu thiếu một cái gì đó, song ngay cả bản thân mình cũng chẳng rõ sự thiếu hụt ấy là thứ gì.
Cho đến một quãng thời gian sau khi chúng tôi bắt đầu thân thiết hơn, tôi mới nhận ra thứ thiếu hụt ấy chính là “Thời gian”.
Ví như những lúc rảnh rỗi, Dương mời tôi đi uống Café, hai chúng tôi chỉ ngồi café Bệt đặc trưng của Sài Gòn, nhưng mới nói dăm ba câu thì điện thoại của anh đã đổ chuông. Dương cúp máy xong, quay sang nhìn tôi bằng vẻ mặt khó xử:

• – Anh xin lỗi, để anh đưa em về rồi hôm khác đi uống Café sau nhé. Anh có ca mổ, giờ phải về bệnh viện.
  • – Không sao đâu ạ. Giờ em cũng phải về nấu cơm trưa đây, anh cứ về đi, em bắt xe bus về.
  • – Thôi để anh đưa em về. Lần sau mời em đi xem phim.
  • – Vâng.
Đến lần sau chúng tôi đi xem phim, trước khi vào rạp Dương đã nói hôm nay không phải ca trực của anh, chắc là khi chúng tôi xem phim sẽ không có ai làm phiền nữa.
Tôi cười:

• – Thật ấy ạ? Thế thì hôm nay xem phim xong mình đi ăn gà rán đi, hôm qua đi qua quán gà rán em ngửi thấy mùi thơm nên thèm quá.
  • – Được luôn.
Thế rồi buổi xem phim ấy cũng không hề trọn vẹn như tôi và Dương tưởng, hôm đó chiếu phim mới của Marvel nên tôi háo hức lắm, thích mấy phim kiểu đấy mà cả đời có bao giờ dám bỏ tiền ra để mua một tấm vé xem phim đâu, ai ngờ ngồi được nửa buổi thì điện thoại của Dương lại bị bệnh viện gọi đến. Lần này là mổ cấp cứu, mà các bác sĩ ở khoa kín lịch rồi, phải gọi bổ sung anh để về làm phẫu thuật cứu người.
Dương cúp điện thoại xong nhìn tôi, tôi thì không cần chờ anh lên tiếng đã chủ động nói trước:

• – Có ca mổ gấp à anh?
  • – Ừ, ngại quá. Các bác ở khoa cũng đang kín lịch mổ hết. Anh phải về mổ cấp cứu, hay là em cứ ngồi đây, tý mổ xong anh quay lại nhé.
Mỗi lần chúng tôi nhắn tin đều bị đứt quãng, phải mấy tiếng sau hoặc đến cả nửa ngày sau tôi mới thấy Dương nhắn lại. Thế nên bây giờ anh bảo về mổ, chỉ sợ tôi xem xong thêm hai bộ phim nữa cũng chẳng chờ anh được, thế nên tôi cười:
  • – Anh cứ đi về mổ đi, em xem xong tự về. Đằng nào tý nữa cũng đến nhà hàng đi làm luôn, giờ cũng gần mười giờ rồi còn gì.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Vẻ mặt của anh thoáng qua mấy tia lúng túng, có lẽ vì ngại với tôi vì lần nào gặp nhau cũng phải bỏ về giữa chừng như thế này. Giờ mới biết làm bác sĩ vất vả thật đấy, nhất là làm bác sĩ ngoại ở bệnh viện lớn nữa, ngoài tám tiếng hành chính ra thì thời gian nào trong ngày cũng có thể bị gọi đi, chẳng trách anh bảo “bận nên chưa có người yêu” là phải.
  • – Ngại em quá, anh xin lỗi. Lần sau đi chơi anh sẽ không thế này nữa đâu. Xin lỗi em.
  • – Ngại gì mà ngại, cứu người quan trọng hơn chứ. Anh đi đi, nhanh lên, em xem hết phim rồi về.
  • – Anh xin lỗi. Xong việc anh gọi cho em nhé.
  • – Vâng.
Lúc Dương đi rồi, một mình tôi ngồi ôm bịch bỏng ngô trong rạp, chăm chú xem phim nhưng rồi lại chẳng thể nào nhập tâm được nữa. Tôi coi mối quan hệ của mình với Dương là bạn bè nên thoải mái đi chơi cùng anh, giao thiệp với nhiều người, chia sẻ nhiều hơn để con người năng động lên. Thế nên dù mỗi lần đi chơi Dương cũng bỏ rơi tôi hết lần này đến lần khác, tôi cũng không có cảm giác khó chịu mà chỉ cảm thấy hơi hụt hẫng một tý. Hụt hẫng vì bị bỏ lại một mình.
Bỗng nhiên, như một thói quen khó bỏ, tôi lại nhớ đến Huy.
Trước nay anh đối xử với tôi lạnh nhạt nhưng mà đến giờ tôi mới phát hiện ra anh chưa bao giờ bỏ lại tôi một mình. Chưa một lần nào.
Lần anh dẫn tôi đi Sài Gòn, chỉ cần tôi bảo tôi thích, anh dù ngoài mặt hay càu nhàu nhưng vẫn kiên nhẫn đưa tôi đi, thậm chí đến cả những nơi hơi hơi trẻ con như phòng tranh 3D kia, anh vẫn nắm tay tôi trước mặt bao nhiêu người chỉ vì tôi sợ ngã.
Anh cho tôi đến nhà thờ Tân Định, chợ An Đông, công viên Cá Koi, còn lên tận địa đạo Củ Chi. Lúc đấy chúng tôi đi đâu cũng nắm tay nhau như một đôi tình nhân thực thụ, Huy còn bảo sau này nếu anh đi công tác ở nước ngoài mà rảnh rỗi sẽ cho tôi cùng đi.
Chớp mắt cái, từ ân nhân biến thành thù hận. Trong thù hận còn có cả tình cảm mới chớm nở của tôi.
Tôi nhận ra nếu tôi còn cứ mãi thế này, mình sẽ càng lún sâu vào mà không thoát ra được mất. Tại sao trải qua bao nhiêu chuyện như thế mà tôi cứ mãi hướng về anh, không thể buông bỏ được thế này?
Tôi thở dài một tiếng rồi cũng chẳng còn tâm trạng nào mà xem phim nữa, đứng dậy đi về. Buổi chiều đi làm, anh Nhân vừa nhìn thấy mặt tôi đã sấn lại:

• – Vân ơi, tối nay anh cho em tan làm sớm một hôm, đi hát với bọn anh đi.
  • – Ơ, ca tối có mỗi em, em tan làm sớm thì ai thu ngân hả anh?
  • – Tý anh bảo con Mai nó làm thay em, đi hát với bọn anh cho vui nhé.
  • – Bọn anh là ai ạ? Với cả em có biết hát đâu.
  • – Mấy đứa bạn chơi với anh ấy mà. Mấy khi có dịp tụ tập, anh dẫn em đi cùng cho biết đây biết đó.
Nghe anh Nhân nói thế, tự nhiên tôi lại thấy chột dạ. Ông này lúc đầu mới đến thì có vẻ tốt, nhưng càng ở lâu thì lại càng sấn sổ tán tỉnh tôi ra mặt, giờ tự nhiên rủ đi hát hò với bạn bè anh ta như thật, kiểu gì vào trong đấy chả tìm cớ chuốc rượu để tôi say rồi đưa tôi lên giường. Đứa hơi hơi tử tế sẽ quan hệ một mình, nhưng có những thằng khốn nạn nó rủ bạn chơi tập thể. Tôi làm gái rót bia ở quán Karaoke bao nhiêu lâu, tôi lạ gì trò này

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
  • – Nhưng mà tối nay người yêu em đến đón em đi có việc rồi anh ạ. Chắc em không đi được đâu, để dịp khác anh nhé.
  • – Em có người yêu rồi à? Sao anh không thấy nói.
  • – Vâng, em mới nhận lời anh ấy thôi anh ạ. Ngại quá, hôm nay có dịp gì mà bạn bè anh tụ tập vui thế?
Vì anh Nhân là sếp nên tôi không thể từ chối thẳng thừng được, đành phải nói dối thế. Không ngờ anh ta nghe xong thì tỏ vẻ khó chịu với tôi ra mặt:
  • – Người yêu em là cái thằng hôm trước đến đây ăn cơm hả? Thằng bác sĩ đấy hả?
  • – Vâng, anh ấy anh ạ.
  • – Dữ chưa. Thấy bác sĩ cái là hốt luôn. Chắc thấy thằng cha đó công ăn việc làm tử tế, kiếm được nhiều tiền chứ gì?
  • – Đâu có đâu anh, anh ấy cũng người bắc với em nên nói chuyện hợp. Tìm hiểu nhau một thời gian thấy hợp nên tiến xa hơn một ít ấy mà.
Anh Nhân nhìn tôi gườm gườm, mắt một mí lúc đầu nhìn thì rõ đáng yêu mà giờ lườm thì như quỷ, anh ta sưng sỉa bỏ lại một câu:
  • – Chưa biết ai giàu hơn ai đâu, em đừng tưởng làm bác sĩ mà ngon.
Sau đó hậm hực bỏ đi.
Khi bóng vừa béo vừa lùn của anh Nhân đi khuất, tôi mới thấy lòng mình trĩu nặng. Tôi biết công việc này chắc mình cũng chẳng làm được bao lâu nữa, ông chủ kiểu này không sớm thì muộn cũng gây chuyện với tôi cho mà xem. Nếu tôi chịu ngoan ngoãn nghe theo anh ta thì có thể tiếp tục công việc này, thậm chí còn được bao nuôi như Huy nuôi tuôi ngày trước. Còn nếu tôi không chịu, kiểu gì anh Nhân cũng kiếm cớ gây sự với tôi.
Lại bẵng đi nửa tháng nữa, lúc này tôi đã bắt đầu âm thầm nộp hồ sơ đến một số nơi để tìm việc làm khác rồi nhưng vẫn chưa tìm được nơi nào phù hợp, thành ra vẫn cứ phải bám trụ lại nhà hàng cũ, ngày ngày căng óc lên để đối phó với cái kiểu sấn sổ đò đưa của anh Nhân, sắp phát điên đến nơi.
Hôm đó tôi được nghỉ ca, đang mày mò trên mạng để học Tiếng anh không sợ để lâu quên mất thì thấy Dương nhắn tin đến.

• – Alo, ỉn con ỉn con.
Qua mấy tháng quen biết, tôi với anh bắt đầu thân thiết nên trò chuyện với nhau cũng tự nhiên hơn. Dương hay gọi tôi là ỉn, tôi gọi anh là cận, giống như hai người bạn thích gọi biệt danh cho dễ gần.
  • – Em đây cận ơi.
  • – Hôm nào em được nghỉ ca?
  • – Sao thế, lâu lâu không bỏ rơi em nên anh nhớ nghề phải không?
  • – Không, lần này không bỏ rơi nữa đâu, thề luôn.
  • – Thế anh định rủ em đi đâu?
  • – Đi xem phim đi. Mới có phim hay lắm.
  • – Phim gì cơ ạ?
  • – Phim kinh dị. The Nun. Em đi xem không?
  • – Được đấy, hôm nay em nghỉ ca này.
  • – Ơ thế à? Thế đợi anh tầm khoảng 6 rưỡi, anh đến đón đi ăn rồi đi xem phim nhé.
  • – Lần này có bỏ rơi nữa không đấy. Sao lời thề của anh khó tin quá.
  • – Để tý nữa anh đã báo với trưởng khoa xin nghỉ. Không mổ miếc gì nữa hết. Vừa ý em chưa?
  • – Ok, tin anh thêm lần nữa đấy.
  • – Oke, anh vào mổ đây. Phải tích cực mổ để kịp thời gian đi chơi với người đẹp mới được, đợi anh.
Tôi phì cười. Nói chuyện với Dương tôi có cảm giác rất thoải mái, anh hiền lành, lương thiện, sạch sẽ và đạo đức. Dù nhiều lần vì công việc mà bỏ rơi tôi nhưng tôi chưa bao giờ giận anh, hoặc nói đúng hơn là không có cách nào để giận anh.
  • – Cứu người quan trọng. Người đẹp sẽ tắm rửa sạch sẽ từ bây giờ, make up thật đẹp để chờ bác sĩ qua đón đây. Chaiyo bác sĩ.
Anh gửi lại tôi một icon hai ngón tay giơ hình chữ V, kèm một mặt cười.
Tôi không nhắn lại nữa mà chỉ ôm điện thoại nằm cười. Một lúc sau ngón tay lại vô thức vào Facebook Huy như một thói quen.
Facebook anh thật nhàm chán và vô vị, ngoài dòng status tôi xem được cách đây gần một năm thì cũng chẳng còn gì nữa. Tôi nghĩ chắc bây giờ anh cũng chẳng nhớ tôi là ai nữa, có khi đã lấy vợ với cả sắp sinh con rồi cũng nên. Tôi chỉ là một người qua đường nhỏ nhoi trong đời anh thôi, mua bán, trả tiền, cuối cùng rồi cũng quên nhau như hai người dưng ngược lối.
Người ta nói nhàn cư vi bất thiện thật sự chẳng sai tý nào, lúc bình thường đi làm thì không sao, lúc rảnh rỗi tôi lại cứ nghĩ linh tinh rồi thở dài. Ngẫm nghĩ một lúc, tôi lại gọi cho cậu.

• – Cậu ơi, cháu đây.
  • – Biết rồi, gì đấy?
  • – Cậu với mợ, cả các em nữa có khỏe không ạ?
  • – Bình thường. Sao? Gọi cho tao có việc gì?
  • – Cháu hỏi thăm cậu thôi ạ, với cả tiện hỏi thăm thằng Tý nữa cậu ạ.
  • – Nó vẫn khỏe, vẫn đi học bình thường.
  • – Nó đã có ý định thi Đại học nào chưa cậu? Có ôn khối gì chưa ạ?
  • – Hôm trước tao hỏi nó, nó bảo nó không thi đại học. Tiền đâu mà thi.
  • – Cháu có tiền mà, cháu nuôi được. Cậu cứ động viên nó đi thi hộ cháu với. Nó phải học chứ, học để kiếm cái nghề đàng hoàng chứ.
  • – Tao cũng bảo nó thế. Đời mẹ con mày đã khổ rồi, chả lẽ cứ rúc mặt làm ruộng mãi, phải đi học thì may ra mới đổi số đổi kiếp được.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Thời gian dài trôi đi, vết thương trong lòng tôi vẫn âm ỉ chứ không còn đau đớn và giày vò như lúc trước mới vào Sài Gòn nữa. Khi tôi ở đây được ba tháng mới bắt đầu ngủ trọn vẹn được cả đêm, còn khi mới vào thì cả ngày chỉ ngủ được mấy tiếng, cứ mơ thấy mẹ, thấy em là khóc nức nở rồi bật dậy. Cậu tôi cũng dần dần hiểu cho tôi, thấy tôi bỏ đi xa thế cũng thương, lâu dần cũng không chửi bới và đuổi tôi nữa.
Giờ nghe cậu nói thế, sống mũi tôi vẫn cay xè:

• – Vâng ạ. Trước cháu thấy nó bảo muốn thi Điện lực, cậu cứ động viên nó hộ cháu với cậu nhé. Tiền cháu lo được ạ. Cháu đang làm thu ngân, không làm việc gì linh tinh nữa đâu, lương của cháu đủ nuôi thằng Tý đi học cậu ạ.
  • – Ừ. Để tao bảo nó.
  • – Vâng, cháu cảm ơn cậu ạ.
Gần sáu giờ chiều hôm ấy, Dương nhắn tin đến, tôi tưởng anh lại bận nên hoãn hẹn rồi, nhưng đến khi mở ra lại thấy anh nhắn:
  • – Ỉn ơi, hôm nay bạn anh từ Hà Nội vào, nó vào có một mình thôi, hay là tý nữa mình gọi nó đi ăn cùng luôn nhé.
Cũng rủ tôi đi cùng bạn nhưng cách nói chuyện không giống anh Nhân, có lẽ vì tôi tin tưởng ở nhân cách của Dương, thêm nữa bạn bè anh chắc cũng tử tế như anh nên tôi cũng không cảm thấy áp lực hay lo lắng gì lắm. Tôi trả lời lại:
  • – Bạn anh mới từ Hà Nội vào á? Có đẹp trai không? Có người yêu chưa?
  • – Thôi anh đổi ý rồi. Mình đi ăn một mình đi, kệ nó.
  • – Haha, xấu tính. Mấy khi bạn vào, anh chọn địa điểm đi, mình đi ăn cùng bạn anh cho vui cũng được.
  • – Em đến đó thấy nó đẹp trai, lỡ thích nó luôn thì sao. Thôi, không cho nó đi nữa.
  • – Yên tâm, anh Dương trong mắt em là bác sĩ đẹp trai nhất rồi, có ai vượt qua nổi anh đâu.
  • – Nói thế còn được. Haha. Thế anh đặt nhà hàng nhé, vẫn hẹn cũ, sáu rưỡi anh qua.
  • – Ok, ok. Em thay quần áo đẹp rồi đây.
Sáu rưỡi, Dương đến chở tôi ra nhà hàng mà anh đặt sẵn. Anh bảo bạn anh vào đây công tác, lâu lắm cả hai người mới có dịp cùng rảnh rỗi để hẹn nhau nên để bạn một mình thì anh cũng áy náy.
Tôi cũng không có thói quen hỏi nhiều nên chỉ biết thế, không tò mò sâu. Hai chúng tôi vào nhà hàng gọi món sẵn, ngồi chờ gần hai mươi phút rồi mà vẫn chưa thấy bạn anh đến, tôi mới quay sang đùa:

• – Hay là bạn anh ngại em nên bùng hẹn mất rồi.
  • – Chắc nó bận đột xuất ấy, nó như người của công chúng, còn bận hơn cả anh. Hiếm lắm mới có dịp vào đây mà rỗi, hẹn nhau đi ăn cơm.
  • – Thế cơ ạ.
  • – Ừ.
Vừa nói đến đó thì điện thoại của Dương đổ chuông, anh nhìn tên người gọi rồi bảo tôi:
  • – Đây rồi, chắc nó đến nơi rồi.
Sau khi nghe máy, đọc số phòng ăn tôi với Dương ngồi, chỉ năm phút sau đã thấy bạn anh đến.
Lúc nghe tiếng mở cửa, tôi chưa kịp tắt điện thoại nên chưa ngẩng đầu lên, mãi cho đến khi nghe một giọng nói quen thuộc, tôi mới thoáng giật mình.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ

Trước đây tôi vẫn biết trái đất rất tròn, nhưng không ngờ hôm nay gặp lại mới hiểu hóa ra cuộc đời này lại luẩn quẩn đến thế, luẩn quẩn mãi không dứt được, người với người đi hết một vòng cuối cùng lại gặp nhau.
Nhìn thấy Huy, tôi sững sờ không sao tin được, cứ thế ngồi đần ra nhìn chằm chằm anh. Trong khi đó, lúc anh nhìn thấy tôi, ánh mắt cũng chợt dừng lại trên người tôi vài giây rồi nhanh chóng quay đi chỗ khác, tỏ vẻ như chúng tôi không hề quen biết nhau.
Đúng lúc đó, Dương đứng lên tươi cười nói:

• – Tao tưởng tao mới bận tối mắt tối mũi rồi mà mày còn bận hơn. Sao rồi? Ký xong hợp đồng chưa?
  • – Mới ký xong.
Dương quay sang nhìn tôi, giơ tay giới thiệu:
  • – Đây là Vân, bạn tao. Hôm nay lúc đầu là hẹn Vân đi ăn cơ, mày vào nên tao rủ Vân đi cùng luôn.
Nói xong, anh lại giới thiệu ngược lại tôi với Huy:
  • – Vân, đây là anh bạn của anh, tên Huy, lúc nãy nói với em đấy.
  • – À… vâng, em chào anh ạ.
Tôi nói năng lí nhí trong miệng, mặt đỏ bừng bừng, cũng chẳng dám nhìn Huy nữa mà chỉ ngước lên theo phép lịch sự rồi lại cúi mặt xuống.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Thật ra không cần Dương giới thiệu thì chúng tôi cũng đã quen nhau từ trước rồi, quen từng tấc da thịt của nhau nữa là đằng khác. Vậy thì liệu đến khi Dương biết sự thật này có khinh rẻ tôi không? Có còn muốn làm bạn với tôi nữa không? Chúng tôi sẽ vẫn vui vẻ như bây giờ hay lại trở thành người dưng như bao người qua đường khác?
Rất may, Huy là một người đàn ông theo cả đúng nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, anh không vạch trần tôi mà chỉ gật đầu như những người mới quen biết bình thường:

• – À, chào em.
Đã lâu không gặp, anh vẫn đẹp trai như trước đây, chỉ là hơn một năm trôi qua Huy phong độ thêm rất nhiều. Ánh mắt anh vẫn lạnh nhạt hờ hững, sắc mặt khó dò đoán được ý, tóc tai lúc nào cũng cắt ngắn gọn gàng và chỉ độc duy nhất một màu đen.
Hóa ra thời gian dài như thế đã có nhiều thứ thay đổi thật, từ mối quan hệ cho đến những người xung quanh, đến cả chúng tôi bây giờ cũng không thể thẳng thắn nhìn nhau như ngày xưa nữa. Chỉ duy nhất có một điều mà giây phút gặp lại anh tôi mới hiểu, đó chính là tình cảm của mình hóa ra vẫn ở đây, chưa hề phai nhạt.
Dương không biết chuyện của chúng tôi nên vẫn cứ vô tư nói chuyện, anh hỏi Huy dạo này công việc ngoài bắc thế nào, lần này vào Sài Gòn lâu không, tôi thì ngồi một bên nghe hai người trò chuyện, thỉnh thoảng góp vui vài ba câu cho phải phép, còn lại cũng chẳng biết nói thêm gì nữa.

• – Này, thế khi nào mày định cưới đấy? Cưới đi thôi. Nhà mày với nhà Vy qua lại lâu rồi còn gì.
  • – Cưới sớm làm gì, đang độc thân không thích à, tự nhiên lấy vợ vào phiền bỏ xừ.
  • – Quan trọng là bố mẹ giục sốt cả ruột, không lấy không được.
  • – Thế mày thì sao? Sắp lấy vợ chưa mà cứ giục người khác thế?
  • – Tao đang chờ Vân đồng ý.
Nghe đến tên mình, tôi mới giật mình ngẩng đầu nhìn về phía Huy, sau đó mới nhận ra mình hơi vô duyên nên quay lại nhìn Dương, hỏi:
  • – Dạ?
  • – Anh nói anh đang chờ em đồng ý.
  • – Đồng ý gì cơ ạ?
  • – Cái cô ỉn này nữa, nãy giờ đầu óc em để đi đâu thế.
  • – Em đang nghĩ đến tiền thu vào ngày hôm nay, đang tính xem có thiếu đồng nào không.
Dương bật cười, giơ tay xoa xoa đầu tôi rồi bảo với Huy:
  • – Vân làm thu ngân ở nhà hàng bên Quận 3. Trước em ấy mới vào đây bị tai nạn, phải vào viện nên tao mới quen.
Tôi tưởng theo bình thường thì Huy sẽ nói: “À, thì ra là thế. Em làm nhà hàng gì?”, thế nhưng cuối cùng anh lại hỏi:
  • – Bị tai nạn gì?
  • – Bị ô tô đâm. Gãy chân với khâu mấy mũi, giờ lành hết rồi. Mày nhìn thấy tao khâu đẹp không, chỗ bắp tay Vân đấy, giờ không thấy sẹo nữa nhỉ?
  • – Không khâu đẹp thì phí tiền học mấy năm ở Nhật ra à?
  • – Học phí mấy năm ở Nhật cũng chẳng bằng học bổng đại học Điện lực năm năm của mày.
Dương với Huy có vẻ rất thân, anh vô tư nói cho tôi nghe về Huy mà chẳng hề biết giữa bọn tôi từng xảy ra chuyện gì cả:
  • – Trước Huy học cùng cấp 2, cấp 3 với anh, nó học giỏi cực ấy. Thi vào Đại học Điện Lực được Á Khoa luôn đấy.
  • – À… anh Huy giỏi thế ạ?
  • – Ừ, nó học kỹ sư hệ thống điện 5 năm, năm nào cũng được học bổng. Anh học y bên Nhật 6 năm mà chỉ có 3 năm được nhận học bổng thôi.
Huy khẽ cười, anh cầm cốc rượu trên bàn lên uống rồi mới nói:
  • – Học bổng ở Việt Nam mà nó dám so sánh với bên Nhật. Mày bị sao thế? Khoe vớ vẩn.
Tôi cũng gật gù hùa theo anh:
  • – Anh Dương học cũng giỏi mà, mới ba mươi tuổi đã làm phó khoa ở bệnh viện rồi. Em gần ba mươi mà vẫn đang tay trắng lập nghiệp đây này.
  • – Hay là em đừng lập nghiệp nữa, ở nhà đi anh nuôi này.
  • – Thôi nhé, anh lại nhớ nghề rồi phải không?
  • – Nuôi xong không bỏ rơi nữa đâu, em yên tâm.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Nếu như bình thường, khi Dương với tôi nói đùa như thế, tôi sẽ cười toe cười toét. Nhưng mà bây giờ có Huy đang ngồi đây, tôi không thể nào cười tự nhiên được, thế nên chỉ có thể gượng gạo trả lời:
  • – Các anh ăn đi, cả anh Huy nữa, chắc bay từ Hà Nội vào đây đói rồi phải không? Ăn thôi, đồ ăn nguội hết rồi này.
Huy liếc nhìn tôi, mắt anh đen và sâu làm tôi chẳng hiểu anh đang nghĩ gì, chỉ thấy tim đập mình cứ thình thịch như trống dồn. Tôi bối rối đỏ mặt, cúi xuống tránh đi ánh mắt anh, mấy giây sau Huy nói:
  • – Ừ, ăn thôi.
Vì lâu lâu mới có dịp gặp nhau nên chỉ có mỗi hai người đàn ông mà uống hết cả một chai rượu vang đỏ, tôi thì thỉnh thoảng chỉ nhấm nháp một tý chứ không dám uống nhiều. Chúng tôi vừa ăn vừa nói chuyện cho đến gần mười giờ đêm mới tàn cuộc, lúc thanh toán xong, Dương dắt tay tôi đi ra cửa rồi bảo:
  • – Giờ có muộn không em, đi xem phim đi.
Tôi quay lại nhìn Huy đang lững thững đi sau một đoạn, giờ xem phim thì vẫn kịp nhưng lỡ có anh đi cùng thì cũng ngại, với cả tôi cũng chẳng còn tâm trí đâu mà xem phim nữa, cuối cùng đáp:
  • – Thôi, em về ngủ mai còn đi làm nữa. Hôm khác đi anh.
  • – Em giận à?
  • – Vâng, giận đấy. Thế nên hôm sau đi xem phim anh phải mua đền cho em hai bịch bỏng ngô thì em mới hết giận.
Dương phì cười:
  • – Được luôn.
Chúng tôi mới nói xong thì Huy cũng đi đến nơi, anh không nói gì mà chỉ nhìn chằm chằm bàn tay Dương đang cầm tay tôi vài giây rồi quay đi chỗ khác. Chẳng hiểu sao tự nhiên tôi chột dạ, giống như kiểu vừa làm việc xấu bị phát hiện, vội vội vàng vàng giật tay ra khỏi tay Dương.
  • – Mày ở khách sạn đâu thế?
  • – Ở bên quận 2 kia. Giờ về luôn chưa hay còn muốn đi đâu nữa không?
  • – Mày muốn đi đâu không?
Huy liếc đồng hồ, xong lại nói:
  • – Thôi, muộn rồi. Về đi. Lần sau tao vào rỗi thì tao gọi.
  • – Chiều mai mày mới về cơ mà, sáng mai tao chạy qua sớm rồi đi ăn sáng.
  • – Ok.Thế cũng được.
  • – Nhớ đợi tao đấy.
  • – Biết rồi, về đi.
Mãi cho đến khi tôi với Dương lên xe ra về, tôi mới dám lí nhí chào Huy một câu. Anh chỉ gật đầu, còn lại cũng chẳng buồn nói gì với tôi nữa.
Tôi biết Huy tỏ ra không quen biết như thế là tốt cho tôi, nhưng mà chẳng hiểu sao khi đối diện với ánh mắt nhìn tôi như người xa lạ của anh, lòng tôi lại cứ cảm thấy đau đớn như bị xát muối.
Gần một năm qua đi rồi, tôi chưa từng nghĩ rồi chúng tôi sẽ gặp lại nhau trong hoàn cảnh này, cũng chưa từng hy vọng Huy còn nhớ đến tôi, thế mà bây giờ đùng một cái tôi và anh lại gặp nhau ở đất Sài Gòn xa xôi, có chung một người bạn, thậm chí còn ngồi cùng nhau ăn một bữa cơm. Ông trời dường như biết cách trêu người thật đấy.
Tôi nghĩ với tính cách của anh trước kia, Huy sẽ không ngại ngần vạch trần tôi, chửi bới tôi đã làm gái, đã lên giường với anh đến tan nát rồi mà vẫn còn tán tỉnh bạn anh, lừa một người tốt như Dương. Thế mà cuối cùng, Huy lại không lựa chọn làm thế.
Có lẽ cả anh, cả tôi… chúng tôi đều đã thay đổi rồi.

• – Vân.
Nghe tiếng Dương gọi, tôi mới giật mình quay sang, tròn mắt nhìn anh:
  • – Dạ? Anh gọi em ạ?
  • – Đến nhà rồi này, em làm gì mà ngồi ngẩn ra thế?
  • – À đâu. Em vẫn đang nhẩm tiền hàng hôm nay mà.
  • – Nhìn mặt ngây ra thế khó tin lắm nhé. Hay là em thích bạn anh rồi đấy?
  • – Thôi đi ông cận, em không dám thích bạn anh đâu. Bạn anh với em là một trời một vực nhé. Ý em, em là vực ấy. Haha
  • – Thế anh thì sao?
  • – Anh á?
Tôi vẫn tự nhiên đùa:
  • – Anh càng không với tới, anh toàn bỏ rơi em thôi.
  • – Từ giờ anh sẽ cố gắng không lỡ hẹn nữa. Hay là mình thử…
Trước đây, tôi cũng từng nghĩ đến chuyện: nếu một ngày tôi với Dương có cơ hội, liệu tôi có đủ can đảm để nắm tay anh không? Rồi tôi có gạt bỏ được quá khứ không? Người như tôi không xứng đáng với anh, nhưng nếu tôi nỗ lực để sống tốt hơn, thì chúng tôi có thể sẽ đi được đến đâu?
Nhưng mà bây giờ gặp lại Huy rồi, tôi phát hiện ra tôi lại càng không có cách nào để đến với Dương được.
Thứ nhất, tôi sợ cái kim trong bọc lâu ngày cũng lòi ra, mà nhân chứng cho quá khứ nhơ nhớp của tôi là bạn của Dương, cũng chính là người đàn ông từng bao nuôi tôi năm nào.
Lý do thứ hai có lẽ bởi vì tôi cảm thấy tình cảm của mình dành cho Dương không đủ sâu đậm, không đủ vượt qua được định kiến và tự ti trong tôi.
Còn lý do thứ ba… tôi không biết nữa, không biết là vì tôi còn yêu ai nữa!!!
Tôi nín thở chờ đợi Dương nói hết câu, tôi biết anh định nói gì, tôi cũng đã chuẩn bị sẵn câu từ chối rồi, thế nhưng đúng lúc quan trọng thì điện thoại tôi có người gọi đến.

• – Đợi em một tý nhé.
Như vừa thoát được một gánh nặng đè nén, tôi vội vàng ngắt lời Dương rồi bấm nút nghe máy:
  • – Alo, tao đây.
  • – Đi làm về chưa? Nói chuyện điện thoại được không đấy.
Đầu dây bên kia, giọng Huyền uể oải, tôi thì như bắt được vàng nên trả lời luôn:
  • – Ừ, tao đang bận tý. Việc gấp à? Thế đợi tao ba phút nữa tao gọi lại nhé.
Nói xong tôi cúp rụp máy rồi quay sang Dương, cố nở một nụ cười thật tự nhiên:
  • – Anh ơi, muộn rồi, với cả hôm nay anh uống nhiều rồi đấy, về nghỉ sớm đi, mai còn đi làm.
Dương cũng không nói nữa, anh chỉ cười rồi giơ tay vò đầu tôi như một thói quen:
  • – Ừ, em vào phòng đi. Ngủ sớm đi nhé, tý về anh gọi.
  • – Vâng ạ, anh về cẩn thận nhé.
Sau khi Dương về rồi, tôi mới bấm nút gọi lại cho Huyền, nó vừa nghe máy đã chửi toáng lên:
  • – Làm quái gì mà mày như bị ma đuổi thế? Cúp điện thoại như thể cháy nhà.
  • – Mới có việc gấp, sao thế? Nhớ tao à?
  • – Tao vào Sài Gòn với mày nhé.
  • – Sao đấy? Có việc gì mà giọng mày như hết cả sức sống thế kia? Có việc gì kể tao nghe.
  • – Tao mới bị đánh xong, đánh bầm dập, giờ người đau quá.
  • – Mẹ, đứa nào đánh mày? Làm sao? Đau chỗ nào không, đi bệnh viện đi xem thế nào.
  • – Bệnh viện gì. Hôm nay mãi mới có một thằng khách, nó kì kèo tao 200k/shot bao phòng. Đang đói vêu mồm nên tao đồng ý luôn, ai ngờ vừa cởi quần áo cái, nó lấy dây lưng quất tao như cưỡi ngựa. Mẹ nó, đánh tím hết cả người tao.
  • – Thế sao mày không chạy đi, cần quái gì hai trăm nghìn? Ở đó làm gì?
  • – Nó khóa mẹ cửa, không chạy được. Xong thằng điên đấy chả biết còn lôi đâu ra được một cái bóng đèn, kiểu bóng tuýp ngắn ấy, nhét vào của tao, đau gần chết.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Tôi nghe thế, tự nhiên lại nhớ đến những lần quan hệ với Huy trước đây, anh mua các loại dụng cụ tình dục, rồi cũng quan hệ với tôi rất thô bạo. Giờ nghe Huyền kể kiểu này, tôi vẫn cảm thấy sởn da gà.
  • – Mẹ thằng chó đó, nó bị điên à? Thằng điên biến thái.
  • – Ừ, mình tiếp khách bao nhiêu năm, bị nhiều lần rồi nhưng thấy thằng này là tởm nhất. Nó buộc tay chân tao vào thành giường, xong cứ cầm cái bóng đèn nhét ra nhét vào, hỏi tao “sướng không?”, mỗi lần tao bảo sướng là nó lè lưỡi liếm bóng đèn một cái.
  • – Tởm thế, tao sắp nôn rồi đây này. Xong rồi sao? Mày làm sao thì nó mới tha cho mày.
  • – Thì cho nó chơi chán rồi nó tha chứ sao. Nó hành tao không ra hình người nữa, lúc về còn thấy bị chảy máu, đang phải dùng băng vệ sinh hàng ngày đây.
  • – Vào đây với tao, đừng ở ngoài đó nữa, vào đây. Tao ở trong này sống tốt lắm, mày vào đây xin việc rồi ở với tao.
  • – Ừ, để tao khỏe lại đã, chắc phải đi thôi.
Tôi an ủi Huyền một lúc, đến khi nó nguôi ngoai rồi cúp máy thì đồng hồ cũng đã chỉ gần mười hai giờ đêm. Làm gái đi khách như Huyền gặp phải đủ loại người trong xã hội, có người tử tế, ngủ xong đường ai nấy đi, có kẻ lại biến thái, không những hành hạ về thể xác mà còn tra tấn tinh thần bằng những câu cực kỳ tục tĩu khó nghe.
Nếu không phải vì đồng tiền, nếu không phải trên vai còn đè nặng gánh gia đình, tôi nghĩ có lẽ 80% đàn bà, không ai muốn phải bước chân vào cái nghề nhơ nhớp đó cả.
Tôi cũng làm gái, nhưng có lẽ do số kiếp tôi vẫn còn may mắn hơn Huyền nên mới gặp được Huy. Dù đã từng có khoảng thời gian anh thô bạo trong chuyện quan hệ với tôi, nhưng đến khi tất cả dừng lại, tôi có thể nhìn ra được trong ánh mắt Huy một chút áy náy, một chút khó tin, thậm chí tôi còn viển vông đến mức thấy cả anh đau lòng. Anh ngủ không ngon cả một đêm vì sợ tôi còn chảy máu.
Tôi nghĩ đến đây tự nhiên lại phát hiện ra một điều, đó là đến tận bây giờ mà tôi vẫn chẳng hiểu một tý gì về Huy cả. Không hiểu một tý gì.

Điện thoại tôi lại có người gọi đến một lần nữa. Tôi nhìn dãy số trên màn hình, bỗng dưng tim lại đập điên cuồng.
Tôi định không nghe nhưng nghĩ đi nghĩ lại, người ấy gọi cho tôi chắc là có chuyện, hoặc là liên quan đến Dương, hoặc là liên quan đến tôi, thậm chí là cả hai. Thế nên cuối cùng vẫn phải nghe máy:

• – Alo.
Bên kia chưa vội trả lời mà chỉ im lặng, im lặng cực kỳ. Tôi cũng im lặng nhưng tiếng tim đập thình thịch của mình thì nghe rõ mồn một. Một lúc sau anh nói:
  • – Tôi đang ở trước cửa chỗ cô, ra ngoài nói chuyện tý đi.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
#19 Giờ tôi không làm gái nữa

Tôi không biết tại sao Huy lại biết số điện thoại của tôi với cả chỗ tôi ở, nhưng mà kiểu người thông minh như anh thì muốn tìm hiểu một việc cũng chẳng phải khó khăn gì, anh đã đến tận đây rồi, tôi không gặp cũng không được, thế nên vẫn quyết định đi ra.
Lúc tôi mở cửa ngồi vào trong xe, Huy mới dập thuốc đi rồi kéo kính lên, anh không nhìn tôi mà chỉ bảo:
  • – Ở gần đây có chỗ nào nói chuyện được không? Chỉ đường đi.
  • – Có, anh cứ lái ra khỏi ngõ, đi thêm mấy trăm mét nữa rồi rẽ phải là có một cái hồ.
  • – Ừ.
Quãng đường từ đó ra đến hồ, chúng tôi chẳng ai mở miệng nói với ai câu nào, khi dừng xe cũng thế. Giờ này hồ vẫn còn lác đác người, hầu như chỉ còn lại những đôi tình nhân đang ngồi nói chuyện hóng gió. Tôi với anh đi đến gần miệng hồ, tôi chờ anh nói trước, mà có lẽ anh cũng chờ tôi nói trước nên thành ra cả hai cứ im im.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Mãi đến gần mười phút sau, tôi bực quá không nhịn nổi nữa nên phải mở miệng nói:
  • – Có chuyện gì anh nói nhanh lên, tôi còn phải về ngủ, mai đi làm nữa.
Thái độ của Huy chẳng khác trước là mấy, cứ lạnh nhạt thờ ơ làm tôi tức điên. Anh cứ thong thả nói mấy chữ:
  • – Một năm qua cô ở đây à?
  • – Vâng, có sao không ạ?
  • – Cô cứ thế mà đi à?
  • – Chẳng thế thì sao? Chẳng lẽ tôi còn nợ anh à?
  • – Có thật là cô không còn nợ tôi không, cô nhớ lại xem nào.
Tôi cười nhạt, cái tính của anh mãi chẳng thể thay đổi được. Lúc nào cũng lôi tiền ra nói chuyện, lúc nào cũng muốn người khác phục vụ mình, bao nhiêu thời gian trôi qua như thế mà anh còn vương vấn gì tôi? Hay vẫn cay cú vì đã trả tiền mua tôi đến cuối năm mà tôi vẫn bỏ đi.
Cho đến mãi sau này tôi mới hiểu ra rằng: cái tôi nợ anh không phải là tiền mà là ân tình.
  • – Anh cho tôi tiền, anh cũng làm tôi phải ra nông nỗi như ngày hôm nay rồi. Tôi với anh coi như hòa, chẳng ai nợ ai nữa.
  • – Bây giờ cô đang sống tốt lắm cơ mà. Vào đây không ai biết, kiếm được việc làm, rồi còn quen cả Dương. Cô sống tốt thế mà bảo nông nỗi gì?
  • – Không phải vì anh với con người yêu bị điên của anh, tôi cũng chẳng phải vào đây, mẹ tôi cũng vẫn còn sống, anh hiểu chưa?
  • – Tôi không ép cô vào trong này, tự cô bỏ đi, tôi với cô chưa xong mà cô dám bỏ đi, cô giỏi thật.
  • – Chưa xong á? Anh còn muốn gì nữa, anh muốn gì ở tôi nữa?
  • – Cô đừng quên tôi đã trả tiền mua cô đến cuối năm.
  • – Thế thì tôi trả lại anh tiền là được chứ gì. Từ từ rồi tôi đi làm trả anh, anh có ép tôi thì cũng không có tiền đâu.
  • – Trước tôi nghe nói có đại gia bao cô cơ mà, sao giờ lại nói là không có tiền? Đại gia đấy không nuôi nổi cô à?
  • – Nuôi hay không nuôi tôi liên quan quái gì đến anh?
  • – Không liên quan đến tôi nhưng liên quan đến Dương. Bạn tôi không phải là kiểu người có thể bỏ tiền ra nuôi cô.
  • – Đúng rồi đấy, Dương không bỏ tiền ra nuôi tôi, chỉ có những người giàu nhưng không có tình người như anh mới bỏ tiền ra mua tôi thôi. Tôi là loại người cứ ai cho tiền là bán thân được đấy, tôi không xứng với Dương đấy. Sao Dương lại là bạn anh được không biết, anh ấy tốt như thế sao lại làm bạn với kiểu người không biết tình cảm là gì như anh được không biết. Anh là cái đồ điên ỷ mình nhiều tiền, lúc nào cũng coi thường người khác.
Huy quay sang nhìn tôi, tôi tưởng anh sẽ quát, sẽ chửi, nhưng cuối cùng anh chỉ muốn nói gì đó xong rồi lại thôi.
Anh càng thế, tôi càng điên. Thà anh cứ như ngày trước chửi ầm lên một trận thì tôi còn thấy nhẹ nhõm, đằng này anh lại nhẫn nhịn làm tôi lại càng bứt rứt khó chịu. Tôi không hiểu tôi bị sao nữa.
  • – Anh còn gì muốn nói không, không có gì thì tôi đi về đây.
  • – Vân
  • – Chuyện gì?
  • – Cô với Dương là thế nào?
  • – Sao? Anh muốn nói cho Dương biết chuyện ngày trước của tôi với anh đúng không? Anh sợ bạn anh yêu nhầm con cave nên mới đến đây để bảo tôi tránh xa bạn anh đi đúng không?
  • – Cô trả lời xem nào.
Tôi ghét Huy vì cái tính cố chấp của anh, lúc trước cũng thế, bây giờ cũng vậy. Trước anh còn bao tôi, Huy chỉ mới bắt gặp Nghĩa đến nhà một lần mà đã điên lên rồi bạo hành tôi rồi, bây giờ chắc thấy tôi với Dương thế này, bản tính chiếm hữu của anh lại nổi lên, một là vì anh với Dương là bạn, hai là vì anh ta ghét tôi, không muốn tôi tìm được một người đàn ông tốt.
  • – Tôi nói cho anh biết, anh không cần phải dọa tôi đâu, tôi cũng chẳng phải là con Vân ngày xưa để anh suốt ngày dọa dẫm nữa. Anh thích thì cứ nói với Dương, nói thoải mái. Tôi không muốn nhắc lại quá khứ không có nghĩa là tôi muốn lừa người khác để chối bỏ nó. Tôi từng làm gái đấy, từng bán trinh cho anh đấy, thì sao? Anh với bạn anh cao sang quá, tôi không với tới.
  • – Cô bị điên à? Tôi hỏi gì mà cô trả lời thế hả?
  • – Đúng, tôi điên đấy, điên nên mới bán trinh cho anh, điên nên mới ngủ với anh, điên nên mới bây giờ mới thành ra thế này đây này. Tôi đã đi rồi sao vẫn còn gặp anh không biết, anh là sao quả tạ à, sao anh cứ ám quẻ tôi mãi thế.
Tôi nói rất to nên mấy người còn lại ở hồ nghe thấy hết, mọi người quay lại nhìn tôi chằm chằm, còn tôi thì một phần vì tức Huy, một phần vì xấu hổ nên chẳng biết nước mắt chảy ra từ khi nào.
Anh kéo tay tôi lại gần, vừa định giơ tay ôm tôi thì tôi vội vàng gạt ra:
  • – Anh còn muốn gì nữa? Lâu lâu muốn đổi gió à?
  • – Ai làm gì mà cô khóc, cô làm ầm lên thế người ta lại tưởng tôi làm gì cô bây giờ. Lau nước mắt đi.
  • – Có thật là anh không làm gì tôi không? Anh nhớ lại xem nào, nhớ lại làm sao mà mẹ tôi chết đi xem nào. Anh tránh xa tôi ra.
  • – Bình tĩnh lại đi.
  • – Tôi vào đây một năm là đã đủ thời gian bình tĩnh rồi đấy. Nếu không hôm nay, không nể mặt Dương thì tôi đã chẳng thèm ngồi cùng mâm với anh.
  • – Nói thế nghĩa là cô yêu Dương đúng không?
Tôi vùng vằng đẩy anh ra, vì đẩy mạnh quá nên làm Huy loạng choạng lùi về phía sau mấy bước. Anh nhìn tôi chằm chằm, còn tôi hết khóc rồi lại cười:
  • – Yêu thì sao mà không yêu thì sao? Anh định đe dọa tôi nữa chắc? Tôi nói cho anh biết, anh không phải đe dọa tôi mất công, tôi không sợ anh nữa đâu. Anh thích nói với Dương thì nói, nói hết hay thêm mắm thêm muối gì vào nữa cũng được, tôi chẳng quan tâm. Từ giờ đừng để tôi nhìn thấy mặt anh nữa. Anh biết tại sao không?
Tôi nhếch môi cười nhạt:
  • – Vì mỗi lần gặp anh là tôi lại mất đi một người thân, trước thì mất mẹ, mất em, mất gia đình. Bây giờ tôi lại mất thêm Dương nữa rồi đấy. Anh hài lòng chưa?
Nói xong, tôi quay người đi bộ về, lúc Huy định đi theo thì tôi xoay ngoắt lại, giơ tay chỉ vào mặt anh:
  • – Đừng đi theo tôi. Tránh xa tôi ra không tôi báo công an anh quấy rối tôi đấy.
Bước chân anh lập tức dừng lại, Huy không đuổi theo tôi nữa mà chỉ đứng im một chỗ. Không hiểu sao anh cứ nghe lời thế, tôi lại càng điên.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Tôi chẳng biết cuối cùng tại sao mình lại không khống chế được cảm xúc như thế nữa, dù sao thì mọi chuyện cũng đã trôi qua rồi, gặp nhau nói vài ba câu như bình thường không được à, sao tôi lại cứ khùng lên rồi cáu với anh?
Rõ ràng lúc chưa gặp, đã có nhiều lúc tôi nhớ anh đến quay quắt, làm gì, nhìn thấy ai cũng đều so sánh với Huy. Thế mà bây giờ gặp rồi, tôi mới thấy mình mâu thuẫn thật đấy, cứ dằn vặt giày vò, khó chịu khó hiểu phát rồ lên được.
Về đến phòng trọ, tôi đã lao vào tắm rửa cho nhẹ người rồi mà leo lên giường vẫn không sao ngủ được. Nằm quay ngang quay dọc đến tận ba giờ sáng, khi vừa thiu thiu chợp mắt thì lại giật mình vì tiếng ô tô nổ máy phá tan sự yên tĩnh của xóm trọ lúc nửa đêm.
Tôi bật dậy thò đầu nhìn qua khe cửa sổ, không thấy xe nữa mà chỉ nghe tiếng xe xa dần rồi im ắng hẳn, không biết ai vào xóm tôi giờ này nhưng tôi cứ có cảm giác đó là Huy, sau rồi cả đêm cũng không ngủ lại được nữa.
Ngày hôm sau tôi uể oải đi làm, anh Nhân thì rỗi việc cứ lượn qua lượn lại, thấy không có khách thì cứ sấn lại gần:
  • – Sao mà trông em ỉu xìu thế, có chuyện gì không vui à, mắt thâm quầng rồi kìa.
  • – À đâu, hôm qua em mất ngủ nên thế đấy anh ạ.
  • – Hay là người yêu bỏ rơi, khóc cả đêm nên mắt mới sưng thế?
Tôi cười, lâu nay vẫn lấy Dương ra làm lá chắn để đối phó nên anh Nhân cứ tưởng Dương là người yêu tôi, tôi nghĩ thấy tôi có người yêu rồi, anh ta sẽ bớt tán tỉnh trêu ghẹo lại, nhưng mà lúc chưa có người yêu thì anh ta đùa theo một đằng, có người yêu rồi anh ta lại trêu theo kiểu khác.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
  • – Không ạ, bọn em vẫn bình thường mà. Hôm qua thay đổi thời tiết nên em mới khó ngủ thôi.
  • – Anh tưởng bác sĩ bận quá nên toàn để em một mình chứ, phụ nữ đến tuổi như em một mình khó ngủ là đúng rồi, em nhỉ? Yêu bác sĩ làm gì, yêu anh đây này, lúc nào cũng ở gần, cần gì anh có mặt ngay.
  • – Anh biết đùa thế? Anh thế sao em với tới được, em không dám làm đũa mốc chòi mâm son đâu ạ.
  • – Gì mà đũa mốc chòi mâm son, em đẹp thế có mà khối anh chạy theo không kịp ấy chứ.
  • – Thôi đi anh, em lại tưởng thật đấy.
  • – Thật chứ đùa gì, anh nói thật đấy, em yêu bác sĩ làm gì, đi làm ngày làm đêm, một mình thế sao chịu nổi.
Càng nói càng dê, đã lùn còn mắt một mí, bảo sao điều kiện của anh ta tốt thế mà đến giờ vẫn chưa lấy được vợ. Hóa ra, anh Nhân là kiểu người lúc đầu thì tốt nhưng càng ngày càng bộc lộ kiểu dê gái như muốn ăn tươi nuốt sống người ta, phụ nữ chạy mất dép là phải.
Tôi chưa tìm được việc mới nên vẫn phải cố nhịn:
  • – Người yêu em hơi bận tý nhưng mà tốt với em lắm, em thương anh ấy nên thông cảm cho nghề nghiệp của anh ấy mà anh. Việc cứu người nên mình cũng chẳng giận được.
Thái độ anh Nhân thay đổi ngay lập tức, mặt mày anh ta xám xịt, lườm tôi:
  • – Gớm, các cô bây giờ cứ thấy cái mác bác sĩ là bâu đến, nhưng mà ai biết đấy là đâu đấy. Biết đâu nó bảo đi trực nhưng thật ra đi đâu cũng chả ai biết đâu.
Tôi không đáp nữa, chỉ cười trừ cho qua chuyện, anh Nhân thấy thế mới hậm hực bỏ đi, còn lẩm bẩm chửi bác sĩ là “lũ ngu dốt, chỉ thích nhận phong bì”.
Tôi quen Dương tính đến nay là cũng gần một năm rồi đấy, không biết chuyện anh nhận phong bì của bệnh nhân thế nào nhưng tôi thấy anh là bác sĩ rất có tâm, yêu nghề và hết lòng với người bệnh. Anh hiền lành, lương thiện, trong sạch và có đạo đức, chỉ tiếc sau khi Huy xuất hiện, tôi với Dương có lẽ không thể nào tiếp tục làm bạn bè được như trước đây nữa. Hoặc là chí ít, nếu Dương có không quan tâm đến chuyện quá khứ của tôi, tôi cũng chẳng còn mặt mũi nào mà gặp gỡ anh nữa.
Nhưng mà… điều tôi lo sợ mãi vẫn không đến.
Dương vẫn đối xử với tôi bình thường, nhắn tin hỏi thăm rồi rủ tôi đi chơi. Mấy lần tôi để ý xem thái độ của anh có khác không, nhưng mà cũng chẳng có gì thay đổi cả, giống như kiểu vẫn chưa biết chuyện gì của tôi với Huy.
Có lần Dương còn hỏi:
  • – Em thấy bạn anh sao? Huy ấy.
  • – Sao là sao ạ? Anh ấy là bạn anh chứ làm sao nữa.
  • – Thì sợ tính nó cứ lầm lì ít nói, làm em sợ.
  • – Sợ đâu, em thấy anh ấy bình thường mà. Không ít nói mấy, chỉ ít nói chuyện với em thôi.
  • – Ừ, tính nó thế đấy, người quen mới nói chuyện thôi, người lạ thì họa hoằn lắm nó mới mở miệng nói mấy câu. Thế mà gái cứ chết đứ đừ vì cái kiểu phất phơ của nó đấy.
  • – Thế á?
Tôi tỏ vẻ bình thường, cười toe toét:
  • – Bây giờ con gái toàn thích kiểu trai lạnh lùng thôi.
  • – Ừ, nhưng mà nó có người yêu, sắp cưới rồi nên em thôi đi nhé. Anh không lạnh lùng nhưng chưa có mảnh tình nào vắt vai đây này, hay là em thích anh đi.
  • – Anh á? Thôi đi, anh còn hút gái hơn ông Huy ấy, thích anh sợ bị đánh ghen lắm.
  • – Ơ, anh nói thật đấy, ai đánh ghen em thì nói anh, để anh lấy dao mổ đi cho một đường, đảm bảo gân ra gân, xương ra xương luôn.
  • – Haha, cái ông bác sĩ này, cười đau bụng mất thôi. Đi, đi ăn gà rán đi, em đói rồi.
Thêm nửa tháng nữa trôi qua, tôi vẫn để ý một sự thay đổi dù nhỏ nhất của Dương, thậm chí từng có lúc chủ động tránh mặt và ít nhắn tin với anh, nhưng cuối cùng vẫn không phát hiện ra chuyện gì cả. Dường như Huy chưa từng nói với Dương về những chuyện trong quá khứ của tôi.
Lẽ ra, với cái tính sĩ diện và cố chấp của Huy thì phải nói lâu rồi chứ nhỉ? Sao còn để đến tận bây giờ, huống hồ Dương lại là bạn của Huy?
Từ sau lần gặp trước, tôi cũng chỉ nghe Dương nói Huy đã về Hà Nội luôn trong sáng ngày hôm sau, đó tới giờ cũng không liên lạc lại với tôi nữa. Tôi cứ tưởng sau khi anh đi rồi mình sẽ thấy nhẹ lòng hơn, nhưng cuối cùng thì sự thật lại ngược lại. Ban đầu tôi nghĩ vì tôi lo Dương biết được thì mình sẽ mất đi một người bạn nên mới thế, mãi đến khi bình tĩnh lại rồi, tôi mới phát hiện ra sự lo lắng ấy chỉ chiếm một phần, còn lý do chính khiến tôi giày vò hàng ngày là bởi vì nhớ anh.
Hôm đó, tôi nhận được điện thoại của sư Huệ, sư hỏi tôi cuối tuần này có đến chùa chơi với bọn trẻ không. Dạo này tôi bận nên hai ba tuần mới đến một lần, vừa hay chủ nhật tuần này là tôi được nghỉ ca nên tôi nhanh chóng đồng ý.
Sư cô cười vui vẻ:
  • – Thế thì may quá, thứ bảy con đến Chùa nhé. Có công ty tài trợ cho bọn trẻ đi tham quan du lịch ở Phú Quốc, mà hôm ấy lại đúng ngày tuần nên cô với các sư phải ở lại chùa nhang khói. Để bọn trẻ đi với người lạ cô không yên tâm, con đi cùng trông bọn nhóc giùm cô với nhé.
  • – Đi từ thứ 7 hả cô?
  • – Ừ, đi hai ngày, chủ nhật về. Đang nghỉ hè nên công ty kia tài trợ cho bọn nhóc ra Phú Quốc để thăm quan, về còn làm bài thi về di tích lịch sử nhà tù nữa, nghe nói bài nào viết tốt nhất sẽ được công ty ấy tài trợ học miễn phí đến hết đại học đấy.
  • – Thật à cô?
Hai mắt tôi sáng lên. Bọn trẻ ở trong Chùa, ngoài những đứa khuyết tật được Nhà nước bảo trợ ra, còn có gần mười đứa lành lặn và đang tuổi ăn tuổi lớn. Chùa này chỉ là chùa nhỏ nên khách thập phương biết đến cũng không nhiều, các sư cô một lúc nuôi chừng ấy trẻ, cho ăn cho học cũng tốn kém rất nhiều tiền, thế nên cũng chẳng có kinh phí đâu mà cho bọn nhóc đi đây đi đó. Giờ tự nhiên có một công ty quan tâm đến bọn trẻ như thế, cho đi chơi , còn sẵn sàng bỏ một số tiền lớn để tài trợ cho ăn học, chắc chắn các sư cô rất vui, tôi cũng vậy.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Tôi không muốn sư cô thất vọng nên nhanh chóng gật đầu:
  • – Vâng ạ, thứ 7 con tới cô ạ.
  • – May quá, thế con nhé, bảy giờ sáng thứ bảy xuất phát đấy, để cô báo cho công ty kia mua thêm một vé máy bay cho con.
  • – Vâng ạ.
Hôm sau, tôi tranh thủ lúc anh Nhân đang vui vẻ thì nịnh nọt vài câu để xin nghỉ, anh ta cười tít cả mắt. Tôi làm gái mấy năm nên với kiểu người vừa sĩ, vừa dê, lại háo sắc còn thích nghe nịnh như anh Nhân, tôi ngọt nhạt vài câu anh ta đã gật đầu như giã tỏi, bảo tôi cứ nghỉ đi, anh ta sẽ sắp xếp người làm thay, chỉ cần hôm sau tôi đồng ý đi uống Café với anh ta là được.
Tôi cười, đàn ông trên đời này suy cho cùng ai cũng đều dễ ngọt nhạt lấy lòng, đến cả người như Dương mà khi tôi khen anh vài ba câu, anh cũng cười thật tươi.
Chỉ duy nhất có một người đàn ông mà dù kể cả đã từng chung đụng xác thịt hay quen biết nhiều năm, tôi cũng chẳng thể nào hiểu nổi. Không hiểu một ít gì hết, ngay cả việc gia thế của anh là con của Bộ trưởng hay nhà anh giàu có kiểu gì, Huy cũng chưa từng nói, tất cả tôi phải nghe qua lời người khác đấy thôi.
Xin nghỉ xong, tôi lại nhắn tin hỏi Dương xem cuối tuần này anh có rỗi không, Dương bảo chủ nhật anh phải trực nên tôi cũng chẳng rủ nữa.
Hai ngày sau đó là thứ bảy, tôi dậy sớm bắt xe bus đến Chùa từ khi chưa tới sáu rưỡi, đến nơi đã thấy bọn trẻ đang ngồi ăn sáng bằng bánh bao chay, vẻ mặt đứa nào đứa nấy đều rất háo hức.
  • – Chị Vân, chị Vân đến rồi à?
  • – Ừ, mấy đứa ăn đi, ăn xong đi chuẩn bị đồ rồi đi chơi nhé. Chị đi với mấy đứa.
  • – Bọn em chuẩn bị từ hôm qua rồi, tý nữa ăn xong là đi luôn thôi. Chị Vân ăn sáng chưa, ăn bánh bao với bọn em đi.
  • – Chị ăn rồi. Sư cô đang ở trên điện à mấy đứa?
  • – Vâng, sư cô đang nói chuyện với mấy chú bên công ty ạ.
  • – Công ty nào cơ?
  • – Công ty mà cho bọn em tiền đi du lịch ý.
  • – À, chị nhớ rồi.
Tôi ngồi xuống sửa sang lại quần áo của mấy đứa nhóc, không biết sư cô nói chuyện gì với mấy người của công ty trên điện mà một lúc sau cũng không thấy xuống, mà tôi thì cũng lười lên.
Đến gần bảy giờ, tôi nghe loáng thoáng tiếng mấy người đi lại gần khu nhà ăn bên này. Vừa định đứng lên chào người của bên công ty cho phải phép thì bỗng dưng lại nhìn thấy một hình bóng không nên thấy.
Anh vừa đi vừa nói gì đó với sư cô, bên cạnh còn mấy người nữa trông cũng sáng sủa trẻ tuổi. Lúc đi đến gần, Huy chỉ hơi liếc tôi một cái rồi quay sang nhìn lũ trẻ, vẻ mặt anh vẫn hờ hững như cũ, không tỏ ra ngạc nhiên, không tỏ ra khó chịu, cứ lạnh nhạt chẳng nhìn ra được thái độ gì.
Sư cô không biết chuyện của bọn tôi nên niềm nở giới thiệu:
  • – Vân, đây là anh Huy, giám đốc công ty tài trợ cho chuyến đi tham quan của bọn trẻ đấy.
  • – À… vâng, em chào anh ạ.
Sư cô lại quay sang tôi rồi nói tiếp:
  • – Huy ơi, đây là Vân, cũng người Bắc vào đây lập nghiệp. Trước đến tá túc ở chùa nên bọn trẻ quý em ấy lắm, lần này Vân đi theo để chăm sóc mấy đứa nhóc, nãy cô nói qua với con rồi đấy. Lần này Vân đi với công ty nhé.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Chap 20: Bất đắc dĩ đi du lịch cùng đại gia

Ngồi trên máy bay, tôi cứ giữ khư khư một tư thế đó là ngoảnh đầu ra mây trời qua ô cửa sổ.
Tôi vẫn nhớ lần đầu tiên mình đi máy bay cách đây gần ba năm, cũng ngồi cạnh Huy như thế này, lúc đó tôi sợ với cả đi chưa quen nên suốt chặng bay nôn ra hết mật xanh mật vàng, đến khi mệt quá thì lả đi rồi gục lên vai anh.
Bây giờ tôi đi máy bay lần thứ hai, vẫn ngồi cạnh Huy nhưng không còn say như ngày trước, cũng chẳng gục vào vai anh nữa, tôi không muốn nhìn anh nên từ khi ở trong Chùa đã kiếm cớ tránh mặt, giờ lên máy bay không tránh được nữa thì đành phải quay mặt nhìn đi chỗ khác. Mỗi tội, nhìn một lúc mắt mà đã ríu lại, xong rồi ngủ thiếp đi.
Nhưng mà tôi chẳng ngủ được lâu vì chưa kịp sâu giấc đã lại thấy vai mình trĩu nặng, giật mình quay sang mới thấy Huy đang tựa đầu lên vai tôi, hai mắt anh nhắm nghiền như kiểu vừa mới ngủ quên, lúc đầu tôi còn nhẹ nhàng giơ tay đẩy đầu anh trở về chỗ cũ, nhưng chỉ chưa đầy một phút sau đã thấy anh gục lại tiếp. Mà lâu không đụng chạm da thịt với nhau, giờ anh với tôi thế này tôi thấy không quen, người tôi cứ bứt rứt khó chịu làm sao ấy. Qua ba bốn lần như thế, tôi bực quá nên đẩy mạnh một cái làm anh tỉnh dậy.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Huy mở mắt nhìn tôi chằm chằm, xong còn cau mày:

• – Cô làm cái gì đấy?
  • – Anh làm cái gì đấy ấy. Anh gục vào người tôi làm gì?
  • – Tôi ngủ quên không được à?
  • – Ngủ quên bị đẩy là đúng.
  • – Này, cô đừng quên…

Tôi trợn mắt nhìn anh, biết anh kiểu gì cũng lôi tiền ra để nói nên nhanh chóng ngắt lời:

• – Đừng quên vẫn còn nợ anh tiền chứ gì?
  • – Ờ, đúng đấy. Tiền cũ, tiền mới. Tôi dựa một tý cũng chẳng sao cả.
  • – Tiện đây tôi cũng nói với anh luôn nhé, tiền anh chuyển khoản cho tôi hàng tháng tôi chưa tiêu một đồng nào đâu, tý xuống máy bay có sóng wifi đọc số tài khoản cho tôi, tôi chuyển lại trả anh. Từ giờ đừng có chuyển cho tôi nữa.

Huy nghe thấy tôi nói thế thì lập tức lạnh mặt, có vẻ cũng tức lắm rồi nhưng vì ở đây là trên máy bay nên anh đành phải nén giận, cố gắng nói nhỏ:

• – Thế tiền cũ thì sao?
  • – Từ từ rồi tôi tìm cách trả anh. Mà anh đàn ông gì nhỏ nhen thật đấy, anh vào tận đây, kiếm cớ đến Chùa làm từ thiện nhưng mục đích chỉ để đòi tiền tôi thôi phải không?

Anh quay đi chỗ khác, vẻ mặt kiêu căng ỷ mình là người có tiền, vênh váo tự đắc:

• – Cô ảo tưởng vừa thôi. Công ty tôi mở chi nhánh trong đây.
  • – Thế thì làm sao? Công ty anh chuyển vào đây liên quan gì đến Chùa với cả từ thiện?
  • – Đúng là thiếu i ốt.

Tôi tức điên, nếu lúc ấy mà xin hạ cánh được để xuống ở giữa đường thì tôi cũng xuống, hoặc là đá anh ta ra khỏi máy bay luôn cũng được. Chẳng biết sao lúc trước thì tôi sợ Huy như sợ cọp, giờ gặp lại cứ nói câu nào là tôi cãi câu ấy, mà lần nào cãi cũng thua mới tức.

Nhưng mà nghe Huy nói công ty anh mở chi nhánh trong này, tự nhiên tôi lại thấy lạ lạ. Sao bao lâu nay không mở mà giờ tự nhiên đùng cái lại mở, rồi còn tăm tia được ngôi chùa này để làm từ thiện?
Nghĩ đến đây, bỗng dưng tôi lại thấy xốn xang lạ thường, kiểu như biết rõ ràng hai đứa ghét nhau nhưng lại hy vọng anh ta vào đây mở chi nhánh công ty vì mình, anh ta làm từ thiện bởi vì ngôi chùa ấy có liên quan đến mình, trong lòng vui vui thế nào ấy.Đúng lúc đó có một anh ngồi ở hàng ghế đối diện với bọn tôi nói:

• – Công ty anh mới mở thêm chi nhánh trong này, muốn tạo quan hệ tốt với chính quyền và địa phương nên tích cực làm từ thiện ấy, mà anh thấy mấy việc này tốt cho cả đôi bên mà. Cả các cháu trong Chùa, cả bọn anh nữa, hai bên cùng có lợi.

Chắc đồng nghiệp của Huy nghe thấy bọn tôi nói chuyện, rồi lại nhìn vẻ mặt ngu ngu của tôi sau khi bị Huy chửi là thiếu i ốt nên mới thương tình giải thích. Tôi đỏ mặt gãi đầu:

• – À vâng, em hiểu rồi ạ. Cảm ơn anh.
  • – Có gì đâu mà cảm ơn. Em là Vân à?
  • – Vâng ạ. Em tên Vân.
  • – Anh tên Lâm. Lần đi chơi này đi cùng hai ngày liền, anh em mình làm quen nhé.
  • – Vâng ạ.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Anh Lâm cũng là người Bắc nhưng tính tình có vẻ hòa đồng chứ không suốt ngày cau có như cái ông đang ngồi ở cạnh tôi bây giờ, tôi thì thấy người ta dễ gần nên cũng bớt xấu hổ, cười thật tươi trả lời:

• – Em chưa được đi làm ở công ty bao giờ nên không biết, em nói linh tinh thế thôi chứ không có ý gì đâu ạ.

Tôi đang định giải thích vài câu cho phải phép thì tự nhiên Huy bảo:

• – Tôi làm từ thiện chả liên quan gì đến cô, đừng tự ảo tưởng quá.

Tôi điên tiết, không làm gì được nên chỉ có cách giơ tay véo vào hông anh một cái, Huy không kêu nhưng trán nhăn lại, quay sang lườm tôi, tôi cũng vênh mặt lườm lại. Hai đứa lườm nhau một lúc rồi mỗi đứa quay ngoắt sang một hướng, xong xuôi từ đó đến khi xuống máy bay chẳng ai nói với ai câu gì nữa.
Máy bay bay đúng một tiếng là hạ cánh ở sân bay Phú Quốc, không khí ở đây đẹp thật đấy, cũng nắng gắt như Sài Gòn nhưng có gió biển nên có cảm giác trời êm, biển lặng, thoải mái hơn nhiều.
Bọn nhỏ lần đầu tiên đi máy bay nhưng không đứa nào say cả, phấn khởi xếp thành một hàng, tôi đi ở bên cạnh phổ cập kiến thức, dặn dò từng đứa phải đi theo đoàn không lạc lại phải mất công đi tìm.
Công ty của Huy đã đặt tour sẵn nên ra đến cửa sân bay là đã có xe đến đón, chúng tôi được đưa đến một khách sạn ở khu Dương Tơ, sau khi nhận phòng, người nào người ấy đều hào hứng nên chẳng ai thấy mệt, nhất là mấy đứa nhóc, cứ nhao nhao chạy ra ngoài ngắm cái này cái kia.
Tôi thì chưa được đi du lịch đâu xa ngoài chuyến đi Sài Gòn với Huy cách đây mấy năm, đây là lần đầu tiên đi chơi mà được ở khách sạn ba sao đẹp thế nên trong lòng cũng thấy hào hứng lắm, giống như kiểu nếu như không có dịp này thì chưa chắc cả đời tôi đã được đến một nơi đẹp như Phú Quốc, đẹp một cách yên bình và êm ả khiến người ta thấy dễ chịu cực kỳ.
Đang sung sướng hít hà không khí ở biển thì tự nhiên bên cạnh có tiếng người, mà là giọng của người mà tôi đang ghét nữa nên mất hết cả hứng:

• – Sang đây.
Tôi quay sang thấy Huy đang đứng ở hành lang trước cửa phòng ngay sát phòng tôi, tôi tròn mắt:

• – Sang phòng anh làm gì?
  • – Cô không định viết danh sách tên từng đứa đưa tôi à? Lỡ mấy đứa nhỏ lạc mất thì tôi tìm kiểu gì?
  • – Tôi biết đếm, tôi nhớ mặt từng đứa. Với cả có gần mười đứa thôi, bọn nó ngoan lắm, không lạc được đâu.

Huy nhìn tôi chằm chằm, anh có vẻ không hài lòng, mặt mày cau có như kiểu muốn hỏi tôi “cô có ăn muối thường xuyên không đấy?” làm tôi sởn hết cả gai ốc.
Cuối cùng tôi vẫn phải chịu thua, xua tay ra vẻ muốn thương lượng với anh:

• – À thôi, tôi biết rồi, biết rồi. Tôi sang giờ đây.
Đoàn của chúng tôi ai cũng phải ngủ chung, chỉ có mỗi Huy là giám đốc nên được ở riêng, anh thuê cho tôi một phòng có tận bốn giường đôi để trông bọn nhóc, còn phòng anh thì chỉ có mỗi một chiếc giường đơn.
Tôi cầm giấy bút anh đưa, cặm cụi ghi ghi chép chép. Đến lúc ghi xong đưa lại, Huy cầm nhìn một lúc rồi bảo:

• – Vẫn còn thiếu.
  • – Thiếu gì ạ?
  • – Tên cô.

Anh cầm bút gõ bồm bộp vào giấy, vẻ mặt giống như kiểu sếp đang bắt lỗi nhân viên:

• – Ghi vào đây, cô lạc mất tôi biết báo công an tìm kiểu gì.
  • – Vâng.

Tôi ghi xong, tự nhiên nhớ ra một chuyện nên tiện miệng hỏi luôn:

• – Anh đọc số tài khoản của anh đi, tôi chuyển tiền sang. Từ lúc tôi vào đây đến giờ là mười một tháng, anh chuyển cho tôi 110 triệu, tiền tôi vẫn để nguyên đây, chưa đụng đến đồng nào đâu.
  • – Ờ.
  • – Ờ là sao ạ?
  • – Tôi không nhớ số tài khoản, để về công ty rồi nhắn lại.
  • – Vâng. Anh bỏ luôn cài đặt tự động chuyển tiền đi, không đến lúc cứ chuyển sang tài khoản tôi lại mất công chuyển lại, mất công.
  • – Biết rồi.

Nói đến đây, chúng tôi chẳng còn lý do gì có thể nói tiếp nữa, với cả một nam một nữ ở trong phòng thế này cũng không tiện nên tôi đưa trả lại danh sách cho anh rồi về phòng.
Buổi trưa, đoàn chúng tôi đặt cơm luôn ở khách sạn, ăn xong nghỉ ngơi rồi đến chiều lại lên xe đi thăm quan các nơi.
Đầu tiên là đến các vườn tiêu ở Phú Quốc, tiêu ở đây mọc thẳng tắp, xanh mơn mởn, nhìn trồng từng hàng dài cao vút trông rất đẹp mắt. Tôi vừa dắt lũ trẻ vừa tranh thủ cầm điện thoại ra selfie, thỉnh thoảng còn nhờ anh Lâm chụp hộ cho mấy chị em mấy tấm.
Tham quan xong vườn tiêu, xe lại đưa chúng tôi đến Vinper Land. Vì chuyến đi này chủ yếu cho bọn nhóc tham quan nên các địa điểm đến toàn những nơi trẻ con có thể vui chơi được.
Bình thường, tôi cứ nghĩ Huy sẽ chẳng đi đến những nơi kiểu này, thế mà anh lại đi với đoàn từ đầu đến cuối, suốt cả buổi chẳng nói năng gì mà chỉ lầm lầm lì lì, lững thững đi theo sau.

Bọn nhóc chơi các trò chơi ở ngoài trời, tới khi đến trò Cá heo bay thì anh Lâm hồ hởi bảo:

• – Cả đoàn mình chơi trò này đi, mấy đứa nhỏ ngồi một mình chắc sợ đấy, có người lớn lên kèm cho yên tâm.
  • – Đúng đấy, trò này người lớn chơi được mà, mấy anh em mình lên chơi đi. Anh Huy có chơi không để em mua vé?

Anh đứng một góc, lắc đầu:

• – Không, mọi người cứ chơi đi.
Mấy đứa thích chú Huy nên nghe thấy thế thì chạy lại kéo tay anh rồi bảo:
  • – Chú Huy đi đi, chú Huy lên chơi cho vui, nãy giờ cháu chẳng thấy chú Huy chơi trò gì cả.
Tôi thấy anh thế tự nhiên cũng thương thương, nhớ đến ngày đầu tiên gặp nhau trong phòng hát, tôi hỏi Huy “hôm nay tâm trạng anh không vui à?”, anh hỏi ngược lại tôi “Vui, vui là gì?”, sau này quen nhau lâu tôi mới thấy đời anh đúng là tẻ nhạt thật, chẳng bao giờ thấy vui vẻ thật sự, kể cả người yêu đi du học mấy năm trời về nước, anh cũng chẳng phấn khởi vui mừng, lúc nào cũng cứ thờ ơ như kiểu không có tý cảm xúc gì. Người như Huy chắc cuộc sống sẽ chán chết.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Thế mà chẳng hiểu với tính cách kiểu đấy của anh, sao bọn trẻ lại thích anh thế, mấy đứa cứ hùa nhau nắm tay anh lắc lắc:
  • – Chú Huy chơi đi, chơi với bọn cháu đi.
Tôi cũng thấy cắn rứt lương tâm quá nên cuối cùng cũng phải bảo:
  • – đi cùng mấy đứa cho vui. Có một mình đứng ở dưới này làm gì.
Nói mãi, cuối cùng anh cũng đồng ý, đến lúc lên tàu cá heo thì vô tình sao lại được xếp ngồi ngay sát ghế tôi. Tôi đang định bảo đổi chỗ thì bảo vệ đã khóa hết dây an toàn để tàu bắt đầu chạy, bánh xe chầm chậm lăn rồi kéo ngược lên cao, cuối cùng khựng lại cheo leo trên không làm tim tôi suýt bắn cả ra ngoài.
  • – Cầm chặt đai an toàn vào.
Huy nhìn mặt tôi đang tái xanh tái mét, tự nhiên lại tốt bụng nói thế nên tôi quay ngoắt sang nhìn anh. Chả hiểu sao lúc bình thường nhìn cái bản mặt lúc nào cũng hờ hững đó thì tôi ghét, mà giờ nhìn thấy lại đỡ sợ mới lạ. Tôi gật gật đầu:
  • – Vâng.
Mới nói xong thì tàu thả trôi tự do đột ngột, từ trên cao lao xuống như tên, tôi mới bình tĩnh tý đã hoảng lại rồi hét ầm lên:
  • – Á. Sợ quá, cứu với Huy ơi, cứu với.
  • – Cứu cái gì, gọi tên người yêu cô ấy, gọi tên tôi làm gì.
Gió tạt vào mặt làm tôi chảy hết cả nước mắt nước mũi, lúc ấy sợ như kiểu trời sắp sập đến nơi, gào thét như một con điên, mà cả đám người trong đoàn ngồi đằng sau cũng gào như điên nên tôi lại càng hét to. Móng tay tôi cào loạn xạ, vừa bấm vừa ghì vào bắp tay Huy:
  • – Á… á… á… cứu với. Huy ơi, cứu với.
  • – Kêu cái gì mà kêu, buông tay.
  • – A…a…a, Huy ơi, huhu, Huy ơi.
  • – Im ngay, cô kêu thế làm tôi cứng đấy.
Tôi im bặt ngay lập tức, mắt đang đau nhưng mà vẫn cố liếc xuống xem có đúng cứng thật không, lúc không thấy gì mới nhận ra ra mình vô duyên và mê trai thật đấy, mặt đỏ bừng bừng hết cả lên.
Mỗi tội, cảm giác xấu hổ của tôi cũng chẳng được lâu, tàu mới đi chầm chậm lại một lúc thì lại tiếp tục vút lên trên cao rồi treo ngược ở lưng chừng, sau đó lại thả rơi tự do xuống dưới.
Tai tôi ù ù hết cả, chẳng nhớ đến cái gì cứng nữa mà kêu ầm ỹ cả lên, một lúc sau tự nhiên có một bàn tay vươn ra che đi mắt tôi, gió không tạt vào nên không làm mắt tôi đau nữa, cũng làm tôi đỡ sợ đi ít nhiều. Anh giữ như thế cho đến khi tàu cá heo đi hết một vòng, về đến điểm xuất phát mới thả ra, tôi thì chạm chân đến mặt đất cái là vội vàng bò xuống tìm chỗ nôn thốc nôn tháo.
Người tôi lâng lâng mãi cho đến khi về đến khách sạn rồi mà đầu óc vẫn cứ như ở trên mây, nằm bẹp một lúc đến cuối giờ chiều mới dậy ăn cơm rồi lại ra ngắm biển.
Bọn trẻ được anh Lâm dẫn đi chơi nên tôi mới nhàn rỗi đi bộ ra bờ biển, tự cho bản thân mình một ít thời gian để hưởng thụ sự yên bình hiếm hoi mà rất lâu rồi tôi mới có.
Từ nhỏ đến lớn tôi chỉ quanh năm lam lũ, trưởng thành thì bôn ba lên Hà Nội kiếm tiền, lúc chín chắn một tý thì lại vào Sài Gòn lập nghiệp, hai mươi bảy tuổi rồi mà trong tay đã có gì đâu. Đến bây giờ cũng mới là lần đầu tiên được đi du lịch đúng nghĩa.
Nhìn mặt trời sắp tắt dưới nước biển mênh mông, tự nhiên tôi nhớ mẹ quá, không biết mẹ tôi ở trên trời đã tha thứ cho tôi chưa, có nhìn thấy tôi đã thay đổi rồi không, có nhìn thấy đứa con gái hai bảy tuổi rồi nhưng hàng đêm vẫn nằm khóc rưng rức vì nhớ mẹ không? Tôi còn nhớ cả ở quê, nhớ thằng Tý lẫn ngôi nhà nhỏ mà mấy mẹ con tôi đã ở suốt bốn mùa mưa nắng, thời gian trôi nhanh thật đấy, chớp mắt cái mà bao nhiêu thứ đã thay đổi, tôi cũng đã một năm không về quê rồi.
Đang lang thang thì tình cờ lại thấy Huy cũng ngồi ở biển, anh ngồi một mình trên ghế vải, cứ nhìn chằm chằm đường chân trời, trước đây tôi thấy anh ngồi một mình mấy lần nhưng toàn không để ý, bây giờ mới thấy dáng anh ngồi cô đơn thật đấy, như kiểu cả đời anh lúc nào cũng chỉ có một mình.
Tôi không muốn gặp nên định quay đi, ai ngờ đúng lúc đó thì anh cũng quay sang nhìn tôi. Mặt đối mặt, hai mắt nhìn nhau, cuối cùng, bỏ đi thì bất lịch sự quá nên tôi đi lại gần rồi lên tiếng chào:

• – Anh không ăn cơm à? Nãy lúc ăn cơm không thấy anh.
  • – Không đói.
  • – Vâng.
  • – Ăn chưa?
  • – Tôi ăn rồi, nãy ăn cùng mọi người luôn mà. Thấy anh Lâm bảo anh không ăn, ra đây chơi mới thấy anh ngồi đây.
  • – Tôi đọc trên mạng thấy họ bảo đến Phú Quốc phải nhìn hoàng hôn cái quái gì đấy nên ra đây ngồi nhìn thử. Chẳng thấy đẹp gì cả.
Tôi bĩu môi. Tôi biết thừa anh sợ tôi nghĩ anh lãng mạn sến sẩm đến mức ra đây ngồi ngắm hoàng hôn nên mới nói như thế, nhưng mà cái tính sĩ diện của anh thì tôi quen rồi nên tôi cũng chẳng chấp nữa, ngồi bệt xuống cát bên cạnh anh:
  • – Đẹp chứ sao không đẹp, anh chẳng có con mắt thưởng thức gì cả. Ở Hà Nội làm gì được nhìn biển với cả mặt trời thế này đâu.
  • – Ở Hà Nội thì ra hồ Hoàn Kiếm mà ngắm tháp rùa, ngắm hoàng hôn làm gì.
  • – Anh có bao giờ ra đó ngắm không?
  • – Không.
  • – Đấy, thấy chưa. Anh có bao giờ biết thưởng thức đâu mà Hà Nội với chả Phú Quốc.
  • – Sao cô biết tôi không biết thưởng thức, tôi không thích ngắm cảnh nhưng tôi thích ngắm cái khác, trước cô thử rồi còn gì.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Công nhận, lúc trước anh chưa bị tai nạn với cả chưa bắt gặp Nghĩa, mỗi lần lên giường thì khỏi phải nói, đúng kiểu “bình thường thì lạnh lùng nhưng trên giường thì hóa thú” luôn đấy, người múi nào ra múi nấy, cơ bắp không to nhưng chắc nịch. Anh còn bảo thích nhìn tôi mặc đồ lót ren sexy, sau đó mỗi lần làm đều nằm dưới giường ngắm tôi, vẻ mặt như kiểu rất biết thưởng thức.
Ơ!!!
Trong lòng tôi đã xấu hổ loạn cào cào cả lên nhưng vẫn phải giả vờ không thèm quan tâm, cố tình lảng sang chủ đề khác:

• – Này, sao tự nhiên anh lại chọn chùa này để làm từ thiện?
  • – Sao? Không được à?
  • – Tôi thấy trùng hợp nên hỏi thôi.
  • – Cô yên tâm, nếu biết cô cũng quen biết các sư ở đấy thì tôi cũng chẳng rỗi hơi mà chọn đâu. Chẳng qua vì Dương giới thiệu nên tôi mới liên hệ với chùa thôi.
  • – À, tôi hiểu rồi. Anh vào đây mở chi nhánh công ty, để có danh tiếng tốt với địa phương nên mới vào đã làm từ thiện, nhưng vì chưa biết chỗ nào nên anh hỏi Dương, rồi Dương giới thiệu cho anh chùa này đúng không.
  • – Đúng là mới được ăn hải sản có khác, thông minh lên hẳn.
Nhắc đến Dương, tôi mới nhớ đến chuyện lần gặp hôm nọ. Chẳng biết do cuối cùng là Huy chưa nói với Dương chuyện lúc trước của chúng tôi hay là Dương biết rồi nhưng vẫn cố tình giả vờ như không biết mà bây giờ vẫn đối xử với tôi bình thường như thế.
Tôi nghĩ mãi, nghĩ mãi xem có nên hỏi không. Cuối cùng trong lòng cứ canh cánh mãi nên vẫn quyết tâm hỏi một lần:

• – Anh chưa nói với Dương à?
  • – Nói chuyện gì?
  • – Chuyện… của tôi… với anh ấy.
Huy không trả lời anh không nhìn tôi mà ngoảnh đầu nhìn ra biển. Mắt anh vẫn sâu thẳm khó dò nhưng không hiểu sao trong một giây, tôi lại thấy anh thoáng buồn. Lúc ấy tôi không nghĩ nhiều nên chỉ bảo:
  • – Sao anh không trả lời. Anh vẫn chưa nói với Dương phải không?
  • – Thế cô muốn sao?
Thật ra ban đầu, tôi cứ tưởng anh sẽ nói, vì cái tính sĩ diện, vì cả Huy với Dương là bạn, anh không muốn tôi cắm cho bạn anh mấy cái sừng nên sẽ nói. Nhưng bây giờ thấy thái độ của Huy thế này, tôi đoán là đến giờ anh vẫn chưa đả động gì đến chuyện cũ với Dương cả. Tự nhiên, trong lòng tôi lại có cảm giác như cho đến bây giờ anh vẫn thật sự là một người tốt, tuy từng gián tiếp gieo đau khổ cho tôi, tuy ngoài mặt lúc nào cũng lạnh lùng nhưng bụng dạ chắc cũng không đến nỗi.
  • – Sao anh không nói, anh ghét tôi lắm mà.
  • – Sao tôi phải nói?
  • – Anh không sợ tôi lừa bạn anh à?
  • – Lắm chuyện.
Nói xong câu này, Huy đứng dậy định bỏ đi, mà nhìn anh như thế, tôi lại thấy ân hận vì hôm gặp nhau ở hồ đã chửi anh một trận ầm ỹ, chửi anh chẳng ra gì.Tôi ngẩng đầu nhìn anh, vội vàng nói:
  • – Này, chuyện của tôi với anh… từ giờ về sau quên đi được không? Coi như tôi với anh chưa từng quen nhau, sau cũng không liên quan nữa.
Anh cười nhạt:
  • – Muốn có quá khứ trong sạch để đến với Dương à?
  • – Không, chẳng phải vì ai cả. Giờ tôi chỉ muốn đi làm, kiếm tiền, sống bình thường thôi, không nhớ đến chuyện cũ nữa. Chuyện của tôi với anh, tôi cũng quên rồi.
Tự nhiên Huy đột ngột cúi xuống, ghé sát mặt vào người tôi, mắt anh đen và sâu, giọng nói lạnh lùng bắt đầu ngả ngớn:
  • – Hay là để tôi nhắc lại tý cho cô nhớ nhé.

ỐC kute

⚡ʙᴀᴅ ԍιʀʟ
Chap 21: Bị ông chủ cưỡng bức
Người Huy có một mùi nước hoa rất thơm, tôi không biết là nhãn hiệu gì nhưng hương này nhẹ nhưng không nhạt, thơm nhưng không nồng, kiểu như lúc nào cũng hờ hững nhưng lại mang đầy vẻ quyến rũ giống hệt con người anh.Tôi ngồi đần ra tròn xoe mắt nhìn anh, còn Huy thì cứ mỗi lúc một sáp gần tới:

• – Sao? Quên thật rồi à?
  • – Liên quan… ai cần… anh nhắc.
  • – Không cần tôi nhắc sao nhìn tôi như kiểu muốn ăn tươi nuốt sống thế?

Lúc này tôi mới phát hiện ra mặt mình sắp ngu đi rồi, luống cuống lùi lại đằng sau mấy bước, hai má đỏ bừng:

• – Vớ vẩn. Tránh ra.
Thấy tôi xấu hổ thế Huy mới chịu thôi, không ghé sát vào mặt tôi nữa mà đột nhiên quay sang cắn vào tai một cái.Tôi giật mình, theo quán tính giơ tay lên định đấm nhưng ông này như kiểu sống lâu năm nên hóa cáo, cắn xong đứng dậy luôn nên làm tôi vồ hụt. Tôi vừa xấu hổ vừa tức, gào lên:

• Cái đồ điên, anh làm gì thế hả?
  • – Cắn cái xem thịt cô còn giống trước không. Đúng là vào Sài Gòn có khác, phơi nắng lắm nên thịtcháy khét hẳn.

Top Bottom